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UTANGULIZI

Ripoti ya uwekezaji Tanzania ya mwaka 2024 inatoa tathmini ya kina 
kuhusu mchanganuo wa mitaji binafsi ya kigeni iliyopokelewa nchini 
kutoka kwa wawekezaji wa kigeni kupitia uwekezaji mkubwa wa moja 
kwa moja – kuanzia asilimia 10 ya hisa na zaidi (FDI), uwekezaji mdogo 
- chini ya asilimia 10 (PI), na uwekezaji mwingine – unaotokana na 
mikopo kutoka kwa wasio wanahisa kwenye makampuni yaliyowekeza 
nchini (OI). Ripoti inaonesha kuwa uchumi wa Tanzania umeendelea 
kuwa imara licha ya changamoto za kiuchumi zinazoikabili dunia, 
hususan, migogoro ya kisiasa inayoendelea duniani. Ripoti inajikita 
katika kuainisha vyanzo na sekta za uwekezaji. 

Ripoti hii imeandaliwa kwa ushirikiano wa taasisi tatu ambazo ni 
Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), 
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS). Utayarishaji wake unaongozwa 
na muundo wa ngazi tatu, yaani Kamati ya Wakuu wa Taasisi (Chief 
Executive Committee), Kamati ya Uongozi (Steering Committee) 
inayoratibu uandaaji wa ripoti, na Kamati ya Wataalam (Technical 
Committee) ambayo inahusika na ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi, 
na uandishi wa ripoti. 

Ripoti hii inaainisha vyanzo, mienendo, vichocheo, na umuhimu wa 
uwekezaji wa kigeni kwa uchumi wa Tanzania. Aidha, madhumuni 
mahsusi ya ripoti hii ni pamoja na:
• Kukusanya na kuchambua takwimu za uwekezaji wa mitaji 

binafsi kutoka nje ya nchi kwa ajili ya kupima na kuendeleza 
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mikakati ya kujitangaza, kuboresha takwimu za mizania ya urari 
wa malipo pamoja na kuainisha hali ya uwekezaji wa kimataifa 
nchini (international investment position);

• Kupendekeza  sera muafaka na mikakati ya kuboresha 
mazingira ya uwekezaji nchini.

• Kuainisha fursa mbalimbali za uwekezaji zilizopo nchini kwa 
ajili ya kuwavutia wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi.  

Kitabu hiki kinatoa muhtsari wa matokeo muhimu yaliyojitokeza 
kwenye utafiti uliofanywa na kukusanya takwimu za mwaka 2023. 
Utafiti ulihusisha makampuni yaliyochaguliwa kwa kuzingatia vigezo 
vya kitakwimu (sampuli), ambapo makampuni 541 yenye uwekezaji 
kutoka nje yaliyohusishwa na mwitikio ulikuwa wa kuridhisha, wa 
wastani wa asilimia 84.

Ripoti kamili (Tanzania Investment Report 2024) inapatikana katika 
tovuti za Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC) na Ofisi ya Taifa ya Takwimu.
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MATOKEO MUHIMU

Uwekezaji wa Mitaji Binafsi Kutoka Nje

Mwaka 2023, uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje uliongezeka 
kwa asilimia 3.9 na kufikia dola za Marekani milioni 23,042.5. Ukuaji 
huu umekuwa ukiongezeka mwaka hadi mwaka tangu mwaka 2019 
(Jedwali 1). Ukuaji huu ulichangiwa zaidi na ongezeko la asilimia 5.8 
la uwekezaji wa moja kwa moja (FDI), hususan kutoka kwenye faida 
zilizorudishwa pamoja na mikopo kutoka kwa wanahisa wakubwa. 
Matokeo haya yanaashiria imani waliyo nayo wawekezaji juu ya 
uimara wa uchumi wetu kutokana na mazingira bora ya biashara na 
uwekezaji.

Jedwali 1: Uwekezaji wa Mitaji Binafsi Kutoka Nje, 2019 – 2023

Dola za Marekani Milioni

2019 2020 2021 2022 2023 2019 2020 2021 2022 2023
Uwekezaji wa moja kwa moja 1,217.2 943.8 1,190.5 1,437.6 1,648.9 14,762.9 15,612.6 15,741.1 18,095.8 19,139.6
      Hisa na Uwekezaji wa wanahisa 1,096.2 903.0 961.6 1,312.3 938.4 8,684.2 9,548.6 10,201.0 9,899.3 10,573.4
          Hisa na Uwekeza wa Wanahisa
         isipokuwa mapato ya faida 773.4 327.0 392.5 492.3 213.5 9,016.0 9,368.2 5,807.4 6,399.4 6,324.2
          Uwekezaji wa Mapato ya Faida 322.8 576.0 569.1 820.0 724.9 -331.8 180.4 4,393.6 3,499.9 4,249.2
   Mikopo 121.1 40.8 228.9 125.3 710.5 6,078.7 6,064.0 5,540.1 8,196.4 8,566.2
      ya muda mrefu 35.0 94.6 173.7 -25.1 558.9 5,540.2 5,581.6 5,196.1 6,294.5 7,508.8
      ya muda mfupi 86.1 -53.9 55.2 150.4 151.6 538.5 482.3 343.9 1,902.0 1,057.4

Uwekezaji mdogo wa moja kwa moja 5.5 1.8 4.9 0.2 1.4 104.6 124.8 126.8 195.8 204.3

Uwekezaji mwingine 17.3 -85.5 -8.6 308.1 44.5 2,810.0 2,724.5 3,056.5 3,890.8 3,698.6
         Mikopo ya muda mrefu 1.3 -32.7 -12.9 190.3 -142.2 2,189.7 2,127.4 2,236.9 2,730.5 2,433.0
         Mikopo ya muda mfupi -51.1 -3.0 -15.5 0.4 -47.9 35.0 50.9 185.8 154.3 97.8
        Biashara malipo ya awali 66.3 -47.4 16.5 117.1 234.4 350.2 301.5 610.3 996.5 1,155.4
        Amana na sarafu 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
        Hisa nyinginezo 0.8 -2.5 3.3 0.3 0.2 235.1 244.7 23.5 9.4 12.3
Jumla ya Uwekezaji Binafsi wa Kigeni 1,240.0 860.1 1,186.8 1,745.8 1,694.8 17,677.5 18,461.9 18,924.3 22,182.4 23,042.5

LimbikizoUingiaji
Aina

Maelezo: Uwekezaji Mwingine (OI) unahusisha aina yoyote ya uwekezaji ambao haujajumuishwa ndani ya 
Uwekezaji wa moja kwa moja (FDI) na Uwekezaji wa Hisa (PI). 
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1.  Uwekezaji wa Moja kwa Moja Kutoka Nje (FDI)

Kielelezo 1: Uwekezeji wa Moja kwa Moja (FDI), 2019 – 2023
       Dola za Marekani Milioni

 

Uwekezaji wa moja kwa moja (FDI) umeendelea kuongezeka katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita, licha ya kupungua mwaka 2020 
kufuatia athari za janga la UVIKO-19. Mwaka 2023, uwekezaji wa 
moja kwa moja uliongezeka kwa asilimia 14.7 na kufikia dola za 
Marekani milioni 1,648.9 ikilinganishwa na mwaka 2022 (Kielelezo 1). 

Ukuaji huu ulitokana hasa na ongezeko kubwa la mikopo kutoka 
kwa wanahisa, ambapo mchango wake kwenye jumla ya mitaji ya 
moja kwa moja  uliongezeka hadi asilimia 43.1 kutoka asilimia 8.7 
mwaka ulipita. Ongezeko hili linaonesha juhudi za serikali katika 
kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji, sambamba na 
mageuzi ya kimuundo na uendelezaji wa huduma za kidijitali katika 
sekta mbalimbali. 
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1.1  Ufadhili wa Uwekezaji wa Moja kwa Moja Kutoka Nje (FDI)

Kielelezo 2:  Vyanzo vya Mitaji ya FDI, 2019 – 2023
Asilimia
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Hisa na Uwekezaji wa wanahisa Uwekezaji wa Mapato ya faida

Mikopo ya muda mrefu Mikopo ya muda mfupi

Katika mwaka 2023, uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje 
ulifanyika zaidi kupitia mikopo ya muda mrefu na faida zilizorejeshwa 
kutoka kwenye uwekezaji. Aidha, kulikuwa na mabadiliko ya vyanzo 
vya mitaji kutoka kwenye uwekezaji wa wanahisa, na urejeshwaji wa 
faida kwenda kwenye mikopo ya muda mrefu kutoka kwa wanahisa 
(Kielelezo 2). Mabadiliko haya ni kielelezo kuwa wawekezaji wana 
imani na ukuaji wa uchumi, sambamba na jitihada za uboreshaji 
mazingira ya uwekezaji. 

1.2  Uwekezaji wa Moja kwa Moja Kutoka Nje kwa Shughuli za  
 Kiuchumi
Mwaka 2023, uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje ulijikita zaidi 
katika shughuli za uchimbaji madini na uchorongaji, uzalishaji bidhaa 
viwandani, fedha na bima, pamoja na habari na mawasiliano, ambapo 
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kwa pamoja zilichangia asilimia 82.4 ya jumla ya uwekezaji wa moja 
kwa moja kutoka nje (Kielelezo 3). Aidha, shughuli hizi zilikuwa 
miongoni mwa shughuli tano za kiuchumi zilizokuwa kwa kasi 
zaidi katika mwaka 2023, isipokuwa  shughuli za uzalishaji bidhaa 
viwandani. Uwekezaji katika shughuli za habari na mawasiliano 
uliongezeka zaidi ya mara mbili hadi dola za Marekani milioni 198, 
ukichochewa na mahitaji makubwa ya huduma za mtandao na 
miamala ya pesa kupitia simu za kiganjani. 

Kielelezo 3:  Uwekezaji wa Moja kwa Moja Kutoka Nje kwa   
 Shughuli za Kiuchumi, 2019 – 2023
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Uchimbaji madini na uchorongaji Uzalishaji bidhaa viwandani Fedha na bima 

Habari na mawasiliano Biashara za jumla na rejareja Kilimo, misitu na uvuvi Nyinginezo 
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Uwekezaji wa mitaji katika shughuli za uzalishaji bidhaa viwandani 
uliongezeka zaidi ya mara mbili hadi kufikia dola za Marekani milioni 
361 mwaka 2023, kutokana na kuimarika kwa shughuli za uzalishaji 
licha ya changamoto za ukuaji wa uchumi duniani, sanjari na juhudi 
za serikali za kuimarisha viwanda. Katika shughuli za fedha na bima, 
uwekezaji wa mitaji uliongezeka kwa asilimia 12.3 na kufikia dola za 
Marekani milioni 267.6, ukichangiwa zaidi na ongezeko la mikopo na 
uboreshwaji wa huduma na bidhaa za kifedha.  

Kiwanda cha Mbolea cha ITRACOM Shughuli za Fedha na Bima
   
Wakati huo huo, shughuli za uchimbaji madini na uchorongaji, 
ambazo zilikua mchangiaji mkubwa wa mitaji ya moja kwa moja 
kutoka nje, zilipokea dola za Marekani milioni 532.5, ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 847.1 mwaka 2022. Kushuka huku 
kulisababishwa na ulipaji wa mikopo na hasara zilizopatikana na 
baadhi ya makumpuni yaliyo katika hatua za awali za kutafuta madini 
(exploration). Kumekuwa na ongezeko kubwa la mitaji ya moja 
kwa moja kutoka nje katika shughuli za kilimo katika mwaka 2023, 
ikiashiria mwitikio wa juhudi za serikali za kuboresha sekta hii, ikiwa 
ni pamoja na ongezeko la bajeti kwa huduma za ugani, utoaji wa 
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mbegu bora, uboreshaji wa skimu za umwagiliaji na upatikanaji wa 
mikopo.
 

Shughuli za Uchimbaji Madini Shughuli za Kilimo   

1.3 Vyanzo vya Uwekezaji wa Moja kwa Moja Kutoka Nje 

Kielelezo 4: : Nchi Kumi Zinazoongoza kwa FDI, 2021 – 2023
                                               Dola za Marekani Milioni
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Mwaka 2023, nchi zilizoongoza kwa uwekezaji wa moja kwa moja ni 
Mauritius, Australia, Uingereza, Barbados, Uholanzi, na Afrika Kusini. 
Nchi kumi zilizoongoza zilichangia asilimia 64.7 ya FDI (Kielelezo 
4). Mabadiliko makubwa yalionekana katika Visiwa vya Cayman, 
Australia, na Uingereza, kufuatia mabadiliko ya umiliki wa hisa 
katika kampuni zinazojihusisha na shughuli za uchimbaji madini na 
uchorongaji.

Kwa upande wa limbikizo, orodha ya nchi kumi kwa ukubwa wa 
uwekezaji zilibaki takriban zile zile, huku Uingereza ikiendelea 
kuongoza kwa dola za Marekani milioni 5,152.6 mwaka 2023. Nchi 
nyingine zilizokuwa na uwekezaji mkubwa ni pamoja na Norway, 
Mauritius, na Uholanzi (Kielelezo 5). 
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Kielelezo 5:  Nchi Kumi Zilizoongoza Limbikizo la FDI, 2022 na  
  2023
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1.4  Uwekezaji wa Moja kwa Moja Kikanda na Makundi ya   
 Kiuchumi

Kielelezo 6:  Uwekezaji wa FDI Kikanda na Makundi ya    
 Kiuchumi, 2019 – 2023
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Nchi za Shirika la Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo (OECD) 
ziliendelea kuongoza, zikichangia dola za Marekani milioni 698.7 
mwaka 2023, sawa na asilimia 42 ya uwekezaji wote wa moja kwa 
moja. Nchi zilizochangia zaidi katika kundi hili ni Australia, Uingereza, 
na Uholanzi, ambazo kwa pamoja zilichangia asilimia 74.2 ya jumla 
ya uwekezaji wa moja kwa moja kutoka OECD. Kanda ya SADC 
ilishika nafasi ya pili, ambapo uwekezaji uliongezeka zaidi ya mara 
mbili kufikia dola za Marekani milioni 430.9 mwaka 2023. Mauritius 
na Afrika Kusini zilichangia sehemu kubwa katika kundi hili. Kwa 
upande wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Kenya iliongoza kwa 
zaidi ya asilimia 98 katika kundi hili (Kielelezo 6). 
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2. Mchango wa Uwekezaji Mdogo (PI) umeendelea kuwa   
 mdogo, licha ya kuongezeka 

Mwaka 2023, uwekezaji wa wanahisa chini ya asilimia kumi (portfolio 
investment) uliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 1.4, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 0.2 mwaka 2022. Ongezeko 
hili linaashiria kuendelea kuimarika kwa uwekezaji kwenye dhamana 
za masoko ya mitaji. Takwimu kutoka soko la hisa la Dar es Salaam 
(DSE) zinaonesha kuwa thamani ya soko (market capitalization) ilifikia 
dola za Marekani bilioni 5.9 mwaka 2023. Licha ya ongezeko hili, 
uwekezaji katika masoko ya mitaji bado ni mdogo.

3.  Uwekezaji Mwingine (OI)

Uwekezaji mwingine ni uwekezaji unaotokana na mikopo binafsi ya 
nje kutoka kwa wasio wanahisa (Other Investments). Uwekezaji wa 
aina hii ulipungua kwa kiasi kikubwa hadi kufikia dola za Marekani 
milioni 44.5 mwaka 2023, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
308.1 mwaka 2022. Kupungua huku kunatokana na ongezeko la 
urejeshaji wa madeni, hususan katika shughuli za fedha na bima, 
ikilinganishwa na upokeaji wa mikopo mipya. Hata hivyo, mikopo ya 
kibiashara na malipo ya awali yaliongezeka hadi dola za Marekani 
milioni 234.4 mwaka 2023, kutoka dola Marekani milioni 117.1 mwaka 
2022 (Jedwali 2). Uwekezaji huu ulikuwa mkubwa zaidi kwenye 
shughuli za uzalishaji bidhaa viwandani, pamoja na uchimbaji madini 
na uchorongaji.
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Jedwali 2: Uwekezaji Mwingine, 2019 – 2023
Dola za Marekani Milioni

2019 2020 2021 2022 2023 2019 2020 2021 2022 2023
Mikopo -49.9 -35.6 -28.4 190.7 -190.1 2,224.7 2,178.3 2,422.7 2,611.6 2,530.9
    ya muda mrefu 1.3 -32.7 -12.9 190.3 -142.2 2,189.7 2,127.4 2,236.9 2,425.8 2,433.0
    ya muda mfupi -51.1 -3.0 -15.5 0.4 -47.9 35.0 50.9 185.8 185.8 97.8
Mikopo ya kibiashara na 
malipo ya awali 66.3 -47.4 16.5 117.1 234.4 350.2 301.5 610.3 725.8 1,155.4
Hisa nyinginezo 0.8 -2.5 3.3 0.3 0.2 235.1 244.7 23.5 34.4 12.3
Uwekezaji mwingine 17.3 -85.5 -8.6 308.1 44.5 2,810.0 2,724.5 3,056.5 3,371.8 3,698.6

Uingiaji Limbikizo

4.  Faida 

Kielelezo 7: Faida na Gawio, 2021 – 2023
Dola za Marekani Milioni
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Mwaka 2023, faida baada ya kodi ilikuwa dola za Marekani milioni 
1,806.3, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 2,057.3 mwaka 
2022. Shughuli zilizoongoza kwa faida ni fedha na bima, uzalishaji 
bidhaa viwandani, pamoja na habari na mawasiliano. Faida 
zilizorejeshwa kwenye kampuni zilipungua kwa asilimia 28.1 na 
kufikia dola za Marekani milioni 1,120.5, sambamba na kupungua 
kwa faida baada ya kodi na malipo makubwa ya gawio kwa wanahisa 
(Kielelezo 7). Aidha, gawio kwa wanahisa lililotangazwa (Dividend 
declared) liliongezeka hadi dola za Marekani milioni 685.8 kutoka 
dola za Marekani milioni 460.8 mwaka 2022. 
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MWELEKEO WA UWEKEZAJI TANZANIA

Mazingira ya Kiuchumi
Mwaka 2024, uchumi wa Tanzania unatarajiwa kuendelea kuwa imara, 
kutokana na ukuaji mzuri wa mwaka 2023, licha ya changamoto za 
kiuchumi duniani. Pato Halisi la Taifa (GDP) linatarajiwa kukua kwa 
asilimia 5.4, likichochewa na shughuli za kilimo, utalii, na uzalishaji 
bidhaa viwandani, huku miradi mikubwa ya miundombinu kama 
Reli ya Kisasa (SGR) na Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere 
ikiendelea kuchangia ukuaji wa shughuli za kiuchumi. Mfumuko wa 
bei unatarajiwa kubaki chini ya asilimia 5, kutokana na uwepo wa 
akiba ya kutosha ya chakula, uboreshaji wa shughuli za usafiri, na 
utekelezaji wa sera madhubuti za kifedha na bajeti.

Mikakati ya Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji
Serikali imeendelea kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji 
kupitia mikakati mahsusi, ikiwemo:
i. Kuimarisha huduma na miundombinu: Uboreshaji wa Vituo 

vya Pamoja vya huduma kwa wawekezaji na utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Ushirika (Corporate Strategic Plan) wa 
kipindi cha  mwaka 2023/24 hadi 2027/28.

ii. Kuongeza ushiriki wa sekta binafsi: Ushiriki wa sekta binafsi 
unaendelea kuimarishwa kupitia Kampeni ya Kitaifa ya Kukuza 
Uwekezaji (NIPC).

iii. Kuimarisha uwekezaji jumuishi: Kuendeleza mashamba 
makubwa ya Mkulazi na Uvinza, pamoja na kuanzisha minada 
ya mazao kwa njia ya mtandao ambayo imeongeza tija na 
motisha kwa wawekezaji.
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Hitimisho

Uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje uliongezeka kwa asilimia 
14.7 hadi kufikia dola za Marekani milioni 1,648.9 mwaka 2023, 
ukiongozwa na shughuli za uchimbaji madini na uchorongaji, fedha 
na bima, habari na mawasiliano, na uzalishaji bidhaa viwandani. 
Kuongezeka huku kunatokana na jitihada kubwa zinazofanywa na 
serikali katika kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji. Aidha, 
Serikali inaendelea kuboresha huduma za kidijitali na kuimarisha 
ushirikiano baina ya sekta za umma na binafsi kwa ukuaji endelevu 
wa uchumi.



TIC
www.tic.co.tz

BOT
www.bot.go.tz

NBS
 www.nbs.go.tz
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